หน้า: [1]
ตอบพิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กินยาแล้วสิวขึ้น  (อ่าน 93 ครั้ง)
Tinny1993
สมาชิกใหม่
*
กระทู้: 1


ดูรายละเอียด อีเมล์
« เมื่อ: กันยายน 25, 2019, 11:16:57 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

อยากทราบว่าทำไมตั้งแต่ทานยาบำบัดที่หมอให้มาหน้าแย่มาก มีแต่สิว ทั้งที่ไม่เคยเป็น แล้วเป็นเยอะเลย
ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะตัวเองไม่สะอาด แต่ไม่ใช่มันเยอะขึ้นเรื่อยๆ
แบบนี้จะงดทานยาได้เองมั้ย เพราะมันไม่ไหวแล้ว
ไม่กล้าออกไปไหนเลย  ชื่อยา risperidone กับ serlift
แล้วก็โทรเข้าไปที่รพ.เพื่อจะขอปรึกษาแพทย์ โทรเท่าไหร่ก้ไม่ติด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2019, 10:59:17 AM โดย Hotline1165 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Hotline1165
Global Moderator
Hero Member
*****
กระทู้: 1656


ดูรายละเอียด
« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2019, 11:57:13 AM »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความอ้างถึง

สวัสดีค่ะคุณTINNY1993
  ปฏิกิริยาการแพ้ยาrisperidone เป็นเรื่องที่พบได้น้อย ได้แก่ มีไข้ ต่อมน้ำเหลืองโต ผื่น คัน บวม มีโอกาสเกิดสิวได้เพียง1-2เปอร์เซ็นต์เท่านั้น ส่วนยาserlift ไม่มีผลข้างเคียงเรื่องสิว ไม่ควรหยุดยาเองเพราะจะมีผลต่อระดับฮอร์โมนและการรักษาโรคที่ได้รับอยู่ หากกังวลใจหรือมีภาวะผิดปกติใดมากมาพบแพทญืก่อนวันนัดได้ค่ะ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ทุกปัญหามีทางออก โทรสายด่วน 1165
หน้า: [1]
ตอบพิมพ์
กระโดดไป: